BusinessIndia

બેંકો આ 5 રીતે ચપટીમાં આપે છે પર્સનલ લોન, ઈમરજન્સીમાં નહીં પડે પૈસાની અછત

કોરોનાના મુશ્કેલ સમયએ આપણને કાયમ શીખવ્યું છે કે આપણને ગમે ત્યારે પૈસાની જરૂર પડી શકે છે. આ મુશ્કેલ સમયમાં બેંકમાંથી પર્સનલ લોન લેવી એ સૌથી સુરક્ષિત રસ્તો છે. પરંતુ પર્સનલ લોનની આ પ્રક્રિયા પ્રચારમાં જેટલી તુરંત જ કહેવામાં આવે છે, તેટલી સુવિધાજનક નથી. તમને બજારમાં ઓનલાઈન લોન વિકલ્પો મળશે, પરંતુ અજાણી કંપનીઓ પાસેથી લોન લેવી વિશ્વસનીય નથી, જ્યારે ક્રેડિટ કાર્ડ કંપનીઓ તમારી પાસેથી બેકબ્રેકિંગ વ્યાજ વસૂલ કરે છે.

બીજી તરફ, બેંકો પણ તમારી પાસે તમામ દસ્તાવેજો માંગે છે અને તમે કંટાળો આવે તેટલો સમય પણ લે છે.તમે તમારા ઘરના કપડામાં આવા કેટલાક રોકાણો કરો છો, જેના આધારે તમે સરળતાથી ઝડપી લોન લઈ શકો છો. બેંકો આ દસ્તાવેજોને ગેરંટી તરીકે લઈને ઝડપી અને સસ્તી લોન આપે છે. ચાલો આવા 5 વિકલ્પો વિશે જાણીએ.

તમારા ઘર સામે લોન: જો તમે ઘરના માલિક છો તો અચાનક પૈસાની જરૂર પડે ત્યારે ગભરાવાની જરૂર નથી. તમારું ઘર તમારા માટે પૈસાની વ્યવસ્થા કરશે. ના, અમે ઘર વેચવાની વાત નથી કરી રહ્યા. તમે તમારા દસ્તાવેજો ગિરવે મૂકીને લોન લઈ શકો છો. તમને જણાવી દઈએ કે ઘરના કાગળોના બદલામાં તમે તમારા ઘરની કિંમતના 60-70 ટકા સુધીની લોન મેળવી શકો છો. તમે તમારી બેંક સાથે વાત કરીને 2 વર્ષથી લઈને 20 વર્ષ સુધીના સમયગાળા માટે આ લોન લઈ શકો છો. વિવિધ બેંકો ઘર સામે લોન પર 11 થી 15 ટકા વ્યાજ વસૂલે છે.

શેર સામે લોન:જો તમે શેરબજારમાં રોકાણ કરો છો અને અચાનક પૈસાની જરૂર પડે છે, તો તમારે તમારા શેરને ખોટમાં વેચવાની જરૂર નથી. તમે આ શેરો સામે બેંક પાસેથી લોન લઈ શકો છો. તમે તેના મૂલ્યના 50% સુધીના શેર સામે લોન મેળવી શકો છો. બેંકો પણ શેરો સામે લોન આપે છે, સામાન્ય રીતે તેઓ 11 થી 22 ટકાના દરે વ્યાજ વસૂલે છે. અહીં લોનની મુદત અંગેનો નિર્ણય સંપૂર્ણપણે બેંક પર નિર્ભર છે.

સોના સામે લોન:લોન લેવાની આ પદ્ધતિ આજકાલ ખૂબ જ લોકપ્રિય છે. બેંકોથી લઈને મુથુટ અને મન્નાપુરમ જેવી કંપનીઓને આવી ગોલ્ડ લોન આપવામાં આવી રહી છે. પરંતુ તેમ છતાં લોકો ઘરનું સોનું બહાર કાઢવામાં અચકાય છે. પરંતુ તેમ છતાં તમે તમારા ઘરમાં રાખેલા સોના પર પણ બેંક પાસેથી લોન લઈ શકો છો. સારી વાત એ છે કે આ પદ્ધતિ ઝડપી લોન આપે છે, જ્યારે વ્યાજ દરો પણ વ્યક્તિગત લોન અથવા ક્રેડિટ કાર્ડ કરતા ઓછા હોય છે. તમે રિઝર્વ બેંકની માર્ગદર્શિકા અનુસાર મૂલ્યના મહત્તમ 75 ટકા સુધીની લોન મેળવી શકો છો. આવી લોનની મુદત સામાન્ય રીતે 12 મહિનાની હોય છે, પરંતુ તે લાંબા સમયગાળા માટે પણ લઈ શકાય છે.

FD સામે લોન:દેશમાં હજુ પણ ઘણા લોકો એફડીમાં રોકાણ કરે છે. ભવિષ્યની જરૂરિયાતો માટે બનાવેલ આ FD તમારી વર્તમાન જરૂરિયાતો માટે પણ ઉપયોગી થઈ શકે છે. અમે અહીં તમને તમારી FD તોડવાનું કહી રહ્યા નથી. કારણ કે આનાથી તમને ન તો વ્યાજ મળે છે, પરંતુ ચાર્જ પણ ચૂકવવા પડે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારી પાસે FD સામે લોન લેવાનો વિકલ્પ છે. બેંકો ઘણીવાર FD ના 90 ટકા સુધીની લોન આપે છે, જો કે તમારે વધારે વ્યાજ ચૂકવવું પડી શકે છે. પરંતુ આ તમને તમારી FD તોડતા બચાવશે.

વીમા પૉલિસી સામે લોન:વીમા પોલિસી તમને ભવિષ્યની સુરક્ષા આપતી નથી. તેના બદલે, તે તમારા વર્તમાનને માવજત કરવામાં પણ ઉપયોગી થઈ શકે છે. જ્યારે જરૂર પડે ત્યારે તમે વીમા પોલિસી સામે લોન મેળવી શકો છો. તેના પર તમે સરેન્ડર વેલ્યુના 85-90 ટકા સુધીની લોન સરળતાથી મેળવી શકો છો. આના પર તમારે 9-10 ટકા વ્યાજ ચૂકવવું પડી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button