IndiaPolitics

પીટી ઉષાને રાજ્યસભાની ટિકિટ મળી, પીએમ મોદીએ અભિનંદન પાઠવ્યા

ભારતની મહાન એથ્લેટ અને તેના સમયની સ્ટાર સ્પ્રિંટર પીટી ઉષાને રાજ્યસભા માટે નોમિનેટ કરવામાં આવી છે. તેમના નામાંકન બાદ દેશના વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ પોતે ટ્વિટર પોસ્ટ દ્વારા તેમને અભિનંદન પાઠવ્યા હતા. પીટી ઉષા, જેઓ ભારત કી ઉદાનપરી તરીકે જાણીતી છે, તેમને ભારતીય ટ્રેક અને ફિલ્ડ ઇવેન્ટ્સની રાણી પણ કહેવામાં આવે છે. તે હજુ પણ 400 મીટર હર્ડલ્સમાં 55.42 સેકન્ડનો રાષ્ટ્રીય રેકોર્ડ ધરાવે છે.

પીએમ મોદીએ ‘ધ પાયોલી એક્સપ્રેસ’ નામની પીટી ઉષા માટે લખ્યું કે, ‘પીટી ઉષા જી દરેક ભારતીય માટે પ્રેરણા છે. રમતગમતની દુનિયામાં તેમની સિદ્ધિઓ જાણીતી છે. વર્ષોથી ઉભરતા રમતવીર માટે માર્ગદર્શક તરીકે તેમનું યોગદાન પણ અસાધારણ રહ્યું છે. રાજ્યસભામાં નામાંકિત થવા બદલ તેમને અભિનંદન. પીટી ઉષાની સાથે ફિલ્મના સંગીતકારો અને સંગીતકાર ઇલૈયારાજા, વીરેન્દ્ર હેગડે અને વી. વિજયેન્દ્ર પ્રસાદને પણ રાજ્યસભામાં મોકલવામાં આવી રહ્યા છે.

પીટી ઉષાનું આખું નામ પિલૌલ્લાકાંડી થેક્કેપરંબિલ ઉષા છે. તેણીએ 1980 ના દાયકામાં મોટાભાગની એશિયન ટ્રેક-એન્ડ-ફીલ્ડ ઇવેન્ટ્સમાં પ્રભુત્વ મેળવ્યું હતું. તેણે કુલ 23 મેડલ જીત્યા જેમાંથી 14 ગોલ્ડ મેડલ હતા. કેરળના કુટ્ટલી ગામમાં જન્મેલી પી.ટી. ઉષાએ તેના ગામની નજીક આવેલા પયોલીમાં અભ્યાસ કર્યો હતો. તેથી જ તેને ‘ધ પાયઓલી એક્સપ્રેસ’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. જ્યારે તેણી માત્ર 9 વર્ષની હતી ત્યારે તેણી પ્રથમ દોડવીર તરીકે દેખાઈ હતી અને ચોથા ધોરણમાં જ્યારે તેણીએ તેના ત્રણ વર્ષ વરિષ્ઠ પ્રતિસ્પર્ધીને હરાવ્યો હતો. ત્યારથી તેણે વિશ્વ મંચ પર તિરંગાનું નામ રોશન કર્યું છે.

પીટી ઉષાએ સૌપ્રથમ 1980માં મોસ્કો ઓલિમ્પિક ગેમ્સમાં ભાગ લીધો હતો. આ પછી, તેણે 1982 એશિયન ગેમ્સ અને 1983 એશિયન ચેમ્પિયનશિપમાં કુલ ત્રણ સિલ્વર અને એક ગોલ્ડ મેડલ જીત્યો. 1984ના લોસ એન્જલસ ઓલિમ્પિકમાં તેને મેડલ ન મળ્યો પરંતુ તેણે દરેક જગ્યાએ ભારતને ગૌરવ અપાવ્યું. તેણે આ ઓલિમ્પિકની 400 મીટર હર્ડલ્સ ઈવેન્ટમાં એશિયન રેકોર્ડ પણ બનાવ્યો હતો. આ પછી, તેણે 1985 એશિયન ચેમ્પિયનશિપમાં પાંચ ગોલ્ડ મેડલ જીત્યા.

Back to top button