HealthIndia

ભારતમાં મંકીપોક્સની એન્ટ્રી! યુરોપથી પરત આવેલા કોલકાતાના યુવાનોમાં આ રોગ જેવા લક્ષણો જોવા મળ્યા, હોસ્પિટલમાં દાખલ

તાજેતરમાં યુરોપથી કોલકાતા પરત ફરેલા યુવકમાં મંકીપોક્સ જેવા લક્ષણો જોવા મળ્યા છે. યુવકને આ વાયરલ બીમારી જેવા ફોલ્લીઓ અને લક્ષણો સાથે હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યો છે. આરોગ્ય વિભાગે આ યુવકની ઓળખ જાહેર કરી નથી. કારણ કે હજુ આ યુવકના રિપોર્ટની રાહ જોવાઈ રહી છે. આ રિપોર્ટ નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ વાયરોલોજી, પુણે તરફથી આવવાનો છે. દરમિયાન, આરોગ્ય સેવાઓના નિયામક સિદ્ધાર્થ નિયોગીએ જણાવ્યું હતું કે આ સમયે ગભરાવાની કોઈ વાત નથી કારણ કે યુવકને મંકીપોક્સ છે કે નહીં તે રિપોર્ટ પછી જ પુષ્ટિ થશે.

હકીકતમાં, યુવકના શરીર પર ફોલ્લીઓ મળ્યા પછી રાજ્યના આરોગ્ય વિભાગે કોઈ જોખમ લીધું ન હતું કારણ કે તે તાજેતરમાં યુરોપથી પાછો ફર્યો હતો, જ્યાં તે અભ્યાસ માટે ગયો હતો. તેમને શહેરની હોસ્પિટલમાં આઈસોલેશનમાં રાખવામાં આવ્યા છે. તબીબો સંપૂર્ણ તકેદારી રાખી રહ્યા છે. રાહતની વાત એ છે કે યુવકના પરિવારમાં આવા લક્ષણો જોવા મળ્યા ન હતા. જો કે આવા લક્ષણો જોવા મળે તો પરિવારને હોસ્પિટલને જાણ કરવા જણાવાયું છે.

મંકીપોક્સ વાયરસ મધ્ય અને પશ્ચિમ આફ્રિકાના દૂરના ભાગોમાં સૌથી સામાન્ય છે. પરંતુ ભૂતકાળમાં યુરોપ અને અમેરિકામાં તેના ફેલાવાના અહેવાલો આવ્યા છે. વાસ્તવમાં, તે શીતળા જેવો વાયરલ ચેપ છે જે ઉંદરો અને ખાસ કરીને વાંદરાઓથી મનુષ્યમાં ફેલાય છે. જો કોઈ પ્રાણી આ વાયરસથી સંક્રમિત થાય છે અને કોઈ માણસ તેના સંપર્કમાં આવે છે, તો તેને પણ મંકીપોક્સ થવાની સંભાવના છે.
મંકીપોક્સ શું છે, લક્ષણો કેવી રીતે છે

મંકીપોક્સ શીતળાના મોટા સ્વરૂપ જેવું લાગે છે, તેના લગભગ સમાન લક્ષણો છે. જોકે આ રોગ સામાન્ય રીતે હળવો હોય છે. WHO અનુસાર, મંકીપોક્સના લક્ષણો 6 થી 13 દિવસમાં દેખાવા લાગે છે. આમાં તાવ, ગંભીર માથાનો દુખાવો, પીઠ અને સ્નાયુઓમાં દુખાવો સાથે ગંભીર નબળાઇનો સમાવેશ થાય છે. ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના શરીર પર મોટા પિમ્પલ્સ દેખાય છે. ગંભીર કિસ્સાઓમાં, આ ફોલ્લીઓ આંખના કોર્નિયાને પણ અસર કરી શકે છે. હજી સુધી તેની કોઈ યોગ્ય સારવાર નથી, પરંતુ તે શીતળાનું મુખ્ય સ્વરૂપ હોવાનું જણાય છે, તેથી શીતળાની રસી મંકીપોક્સ સામે અસરકારક માનવામાં આવે છે.

Back to top button